किरेन रिजिजू यांनी आज कॉलेजियम व्यवस्थेवर फेरविचार करण्याची गरज असल्याचे सुचवले आहे. (फाइल)
जयपूर:
केंद्रीय कायदा आणि न्याय मंत्री किरेन रिजिजू यांनी आज सुचवले की सध्याच्या प्रक्रियेबद्दल चिंता असल्याने उच्च न्यायव्यवस्थेतील नियुक्तीची प्रक्रिया जलद करण्यासाठी कॉलेजियम प्रणालीवर पुनर्विचार करण्याची गरज आहे.
ते म्हणाले की उच्च न्यायव्यवस्थेतील नियुक्त्या “प्रलंबित” आहेत, परंतु “कायदामंत्र्यांमुळे नाही तर व्यवस्थेमुळे”.
“कॉलेजियम व्यवस्थेबद्दल विचार करण्याची गरज आहे जेणेकरून उच्च न्यायव्यवस्थेतील नियुक्त्यांना गती मिळू शकेल,” असे ते म्हणाले, दोन दिवसीय युनियन ऑफ इंडिया कौन्सेल (पश्चिम क्षेत्र) परिषदेच्या उद्घाटनप्रसंगी ते म्हणाले. उदयपूर, राजस्थान येथे अंक-2022.
नंतर पत्रकारांनी त्यांना त्यांच्या वक्तव्याबाबत विचारले असता ते म्हणाले, “ज्या व्यवस्थेमुळे त्रास होत आहे आणि सर्वांनाच ते माहित आहे. ते काय आणि कसे करावे लागेल यावर पुढील चर्चा होईल. मी माझे मत सर्वांसमोर ठेवले आहे. जिथे न्यायाधीश, कायदा अधिकारी आणि निमंत्रित होते.” कार्यशाळेच्या उद्घाटन सत्रात सर्वोच्च न्यायालयाचे न्यायाधीश न्यायमूर्ती अजय रस्तोगी, राजस्थान उच्च न्यायालयाचे कार्यवाहक मुख्य न्यायाधीश एमएम श्रीवास्तव, गुजरात उच्च न्यायालयाचे मुख्य न्यायाधीश अरविंद कुमार आणि भारताचे सॉलिसिटर जनरल तुषार मेहता यांनीही आपले विचार व्यक्त केले.
श्री. रिजिजू म्हणाले, “अशा प्रकारच्या परिषदांमध्ये असे मुद्दे उचलले गेले तर कायदेमंत्र्यांच्या मनात काय आहे आणि सरकार काय विचार करत आहे, हे उपस्थित लोकांना कळते. मी माझे मत मांडले आहे आणि त्यांचे विचारही ऐकले आहेत. ” ते म्हणाले की त्यांनी उदयपूरमध्ये हा मुद्दा उपस्थित केला कारण “राजस्थान उच्च न्यायालयात अनेक नियुक्त्या करायच्या आहेत आणि त्या प्रलंबित आहेत”.
“नियुक्त्या कायदेमंत्र्यांमुळे नाही तर व्यवस्थेमुळे प्रलंबित आहेत आणि म्हणूनच मी तुमच्यासमोर (माझे मत) मांडले आहे,” ते म्हणाले.
सर्वोच्च न्यायालयाच्या न्यायमूर्तींनी अलीकडच्या काळात उच्च न्यायव्यवस्थेतील नियुक्त्यांसाठी कॉलेजियमने सुचवलेली नावे मंजूर करण्यात सरकारच्या “दिरंगाईचा” मुद्दा उपस्थित केला आहे.
एनडीए सरकारने 2014 मध्ये न्यायाधीशांच्या नियुक्तीची पद्धत बदलण्याचा प्रयत्न केला होता. 2014 मध्ये आणलेल्या नॅशनल ज्युडिशियल अपॉइंटमेंट्स कमिशन (NJAC) कायद्याने उच्च न्यायव्यवस्थेत न्यायाधीशांची नियुक्ती करण्यात कार्यकारिणीला महत्त्वाची भूमिका दिली असती. पण 2015 मध्ये सुप्रीम कोर्टाने तो रद्द केला.
श्री रिजिजू यांनी शनिवारी सांगितले की सर्व उच्च न्यायालयांमध्ये अतिरिक्त सॉलिसिटर जनरल नियुक्त केले जातील जेणेकरून भारत सरकारचे प्रभावीपणे प्रतिनिधित्व करता येईल.
ते म्हणाले की, देशातील न्यायालये डिजिटल केली जात आहेत ज्यामुळे लोकांना त्यांच्या खटल्यांची माहिती मिळण्यास मदत होईल.
उच्च न्यायालये आणि कनिष्ठ न्यायालयांमधील पायाभूत सुविधा सुधारण्यासाठी सरकार प्रभावी पावले उचलत असल्याचेही त्यांनी सांगितले.
कायदा अकादमी स्थापन करण्याच्या दिशेने सरकार प्रयत्नशील असल्याचेही ते म्हणाले.
ते म्हणाले की, देशात 4.85 कोटी प्रकरणे प्रलंबित आहेत आणि ही प्रलंबित समस्या सोडवण्यासाठी न्याय व्यवस्थेने प्रभावीपणे काम करणे आवश्यक आहे.
विशेष अतिथी म्हणून बोलतांना केंद्रीय कायदा व न्याय राज्यमंत्री एस.पी. बघेल म्हणाले की, या परिषदेत विचारमंथन होणार असून, त्यातून लोकशाही आणि तिच्या संस्थांच्या बळकटीकरणावर ठोस निर्णय होईल.
उपराष्ट्रपती जगदीप धनखर आणि पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्या विशेष व्हिडिओ संदेशाने कार्यक्रमाची सुरुवात झाली.
(हेडलाइन वगळता, ही कथा एनडीटीव्ही कर्मचार्यांनी संपादित केलेली नाही आणि सिंडिकेटेड फीडमधून प्रकाशित केली आहे.)