रसायनशास्त्रातील वर्षातील नोबेल पारितोषिक (नोबेल पारितोषिक) कॅरोलिन आर बर्टोझी, मॉर्टन मेल्डल आणि के. बॅरी शार्पलेस यांना संयुक्तपणे देण्यात आले. रॉयल स्वीडिश अॅकॅडमी ऑफ सायन्सेसचे सरचिटणीस हॅन्स अॅलेग्रेन यांनी स्वीडनमधील स्टॉकहोम येथील कॅरोलिंस्का इन्स्टिट्यूटमध्ये विजेत्यांची घोषणा केली.
रेणूंचे एकत्र विखंडन करण्याची पद्धत विकसित केली
कॅरोलिन आर. बर्टोझी, मॉर्टन मेल्डल आणि के. बॅरी शार्पलेस यांना रेणूंचे एकाचवेळी विखंडन करण्याची पद्धत विकसित करण्यासाठी नोबेल पारितोषिक देण्यात आले आहे. त्याचे कार्य क्लिक केमिस्ट्री आणि बायोर्थोगोनल प्रतिक्रिया म्हणून ओळखले जाते. कर्करोगाची औषधे तयार करण्यासाठी, डीएनए मॅपिंग करण्यासाठी आणि विशिष्ट हेतूसाठी तयार केलेली सामग्री तयार करण्यासाठी याचा वापर केला जातो.
रसायनशास्त्रातील नोबेल पारितोषिक कॅरोलिन आर. बर्टोझी, मॉर्टन मेल्डल आणि के. बॅरी शार्पलेस यांना “क्लिक केमिस्ट्री आणि बायोर्थोगोनल केमिस्ट्रीच्या विकासासाठी” संयुक्तपणे प्रदान करण्यात आले. pic.twitter.com/isIRaFvxsH
— ANI (@ANI) 5 ऑक्टोबर 2022
बॅरी शार्पलेस यांना 2001 मध्ये नोबेल पारितोषिकही मिळाले होते
बर्टोझी कॅलिफोर्नियातील स्टॅनफोर्ड विद्यापीठात आहेत, मेल्डल डेन्मार्कमधील कोपनहेगन विद्यापीठातून आहेत आणि शार्पलेस कॅलिफोर्नियातील स्क्रिप्स रिसर्चशी संलग्न आहेत. शार्पलेस यांना यापूर्वी 2001 मध्ये नोबेल पारितोषिक मिळाले होते. दोनदा हा पुरस्कार मिळवणारे ते पाचवे व्यक्ती आहेत.
या शास्त्रज्ञांना नोबेल पारितोषिकही मिळाले
निअँडरथल डीएनएचे रहस्य उलगडणारे स्वीडिश शास्त्रज्ञ स्वंते पायबो यांना वैद्यकशास्त्राचे नोबेल पारितोषिक जाहीर झाले. फ्रान्सचे एलाय एस्पे, अमेरिकेचे जॉन एफ. क्लॉसर आणि ऑस्ट्रियाचे अँटोन सिलिंजर या तीन शास्त्रज्ञांनी मंगळवारी संयुक्तपणे भौतिकशास्त्र पारितोषिक जिंकले हे दाखवून दिले की लहान कण वेगळे झाले तरीही एकमेकांशी नाते टिकवून ठेवू शकतात.
टीप – भाषा इनपुटसह