रशिया-युक्रेन युद्ध: युक्रेन आणि रशिया यांच्यात युद्ध सुरूच आहे. रशियाने युक्रेनवर केलेल्या आक्रमणामुळे अनेक देश संतापले आहेत. अशा स्थितीत जगाची पर्वा न करता रशियाने युक्रेनचे चार भाग ताब्यात घेऊन आपल्या देशात समाविष्ट केले आहेत. रशियाच्या या निर्णयानंतर अमेरिका, ब्रिटनसह अनेक देशांना धक्का बसला आहे. पुतीन यांच्या या निर्णयात आंतरराष्ट्रीय नियमांना पूर्णपणे बगल देण्यात आली आहे. या कारवाईला आक्षेप घेत अमेरिका आणि अल्बेनिया UNSC मी रशियाविरुद्ध ठराव आणला.
रशियाने आपला व्हेटो पॉवर वापरला
संयुक्त राष्ट्र सुरक्षा परिषदेत रशियाविरोधात आणलेल्या या ठरावापासून भारत, चीनसह चार राज्यांनी स्वत:ला दूर केले. भारत, चीन, ब्राझील आणि गॅबॉन देशाने या प्रस्तावाला बगल देत मतदान केले नाही. रशियाने हा प्रस्ताव स्वीकारला आहे हे लक्षात घ्या. व्हेटो पॉवर वापरून नाकारले. रशियाच्या या निर्णयामुळे अनेक पाश्चात्य देश संतप्त झाले आहेत.
रशियावर पश्चिमेचा राग का आहे?
युक्रेन आणि रशियामध्ये सुरू असलेल्या युद्धादरम्यान रशियाने उचललेल्या या पाऊलामुळे अमेरिकेसह अनेक देश रशियावर नाराज आहेत. या दीर्घकाळ चाललेल्या युद्धानंतर रशियाने युक्रेनचे चार क्षेत्र डोनेस्तक, लुहान्स्क, झापोरिझिया आणि खेरसन ताब्यात घेऊन आपल्या देशात विलीन केले आहेत. हे लक्षात घेण्यासारखे आहे की रशियाने पाश्चिमात्य देशांनाही धमकी दिली होती की या भागांवर हल्ला झाल्यास रशिया चोख प्रत्युत्तर देईल.
रशियाचा दावा : लोकांनी रशियाच्या बाजूने मतदान केले
हे माहित असले पाहिजे की 23 ते 27 सप्टेंबरपर्यंत रशियाने डोनेस्तक, लुहान्स्क, झापोरिझिया आणि खेरसन येथे सार्वमत घेतले. तसेच या चार भागातील बहुतांश लोकांनी रशियाच्या बाजूने मतदान केल्याचा दावा करण्यात आला. मीडिया सूत्रांकडून मिळालेल्या माहितीनुसार, असा दावा करण्यात आला आहे की डोनेस्कमध्ये 99.2%, लुहान्स्कमध्ये 98.4%, झापोरिझियामध्ये 93.1% आणि खेरसनमध्ये 87% लोकांनी रशियासोबत जाण्याच्या बाजूने मतदान केले आहे.