
भारतीय दंड संहितेचा नवा मसुदा लवकरच संसदेत सादर केला जाईल, असे अमित शाह म्हणाले
नवी दिल्ली:
केंद्रीय गृहमंत्री अमित शहा यांनी आज अनेक स्वयंसेवी संस्थांचे (एनजीओ) परवाने रद्द करणे आणि काही स्वयंसेवी संस्था धर्मांतरण, राष्ट्रविरोधी कारवाया आणि निधीचा गैरवापर करत असल्याच्या कारणावरून परदेशी योगदान नियमन कायदा (एफसीआरए) मजबूत करण्याचे समर्थन केले.
“काही स्वयंसेवी संस्था FCRA चा गैरवापर करून भारतविरोधी कृत्यांचा प्रचार करत आहेत आणि धार्मिक धर्मांतरातही सहभागी होत आहेत, ज्यामुळे देशाच्या विकासात अडथळे निर्माण होत आहेत. केंद्राने अशा संस्थांविरुद्ध कठोर कारवाई केली आहे,” असे शाह म्हणाले. हरियाणातील सूरजकुंड येथे आज दिवसाचे ब्रेन स्टॉर्मिंग सत्र.
केंद्रीय गृहमंत्र्यांच्या अध्यक्षतेखाली होणाऱ्या या चिंतन शिबिरात मुख्यमंत्री, गृहमंत्री आणि राज्यांचे पोलिस प्रमुख सहभागी होत आहेत.

(डावीकडून) पंजाबचे मुख्यमंत्री भगवंत मान, आसामचे मुख्यमंत्री हिमंता बिस्वा सरमा आणि उत्तर प्रदेशचे मुख्यमंत्री योगी आदित्यनाथ आज हरियाणातील सूरजकुंड येथील ‘चिंतन शिविर’ येथे
“2020 मध्ये, सरकारने एफसीआरएमध्ये सुधारणा करून अशा एनजीओंचा परदेशी निधी रोखण्यासाठी कठोर कारवाई केली. अशा पैशाचा प्रवाह रोखण्यासाठी आम्ही एक मजबूत यंत्रणा स्थापन केली आहे. मला हे सांगताना आनंद होत आहे की, येत्या काही दिवसांत आम्ही हे आणखी मजबूत करू. यंत्रणा,” तो म्हणाला.
ज्या दिवशी चार मुख्यमंत्र्यांनी परिषद वगळली त्या दिवशी, श्री शाह यांनी घोषणा केली की 2024 पर्यंत सर्व राज्यांमध्ये राष्ट्रीय तपास संस्थेची (NIA) कार्यालये असतील.
या विधानामुळे राज्ये आणि केंद्र यांच्यातील राजकीय संघर्षाची नवीन फेरी होऊ शकते कारण अनेक विरोधी-शासित राज्ये केंद्रावर फेडरल रचनेचे पालन करत नसल्याचा आणि राज्य सरकारांच्या कामकाजात हस्तक्षेप करत असल्याचा आरोप करत आहेत.
कायदा आणि सुव्यवस्था हा राज्याचा विषय असला तरी तंत्रज्ञानाच्या प्रगतीमुळे गुन्हे सीमाहीन झाले आहेत आणि सर्व राज्ये आणि केंद्र सरकारने एकत्र बसून एक धोरण आखले तरच सीमेपलीकडील गुन्हेगारी कारवायांवर यश मिळू शकते, असे केंद्रीय गृहमंत्र्यांनी सांगितले. सामान्य धोरण.
यामागचा उद्देश नमूद केला आहे चिंतन शिविर ‘व्हिजन 2047’ च्या अंमलबजावणीसाठी कृती आराखडा तयार करणे आणि पंच प्राणपंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्या स्वातंत्र्यदिनाच्या भाषणात जाहीर केले.
केंद्रीय गृहमंत्री पुढे म्हणाले की, भारतीय दंड संहिता (IPC) आणि फौजदारी प्रक्रिया संहिता (CrPC) मध्ये सुधारणा करण्यासाठी मोठ्या प्रमाणात प्रस्ताव प्राप्त झाले आहेत आणि त्यांचे विश्लेषण केले जात आहे.
“आम्ही लवकरच सीआरपीसी आणि आयपीसीचा नवीन मसुदा संसदेसमोर सादर करू,” ते पुढे म्हणाले.